XTmobile.vn - Điện Thoại, iPad, MacBook, Phụ Kiện Chính Hãng TP.HCM và Đồng Nai

iPad Air M3 2025

(16)
Chọn theo tiêu chí

iPad Air M3 là thế hệ iPad Air thứ 7 của Apple, chính thức ra mắt vào năm 2025 với sức mạnh vượt trội từ vi xử lý M3, hai tùy chọn kích thước màn hình 11 inch và 13 inch, hỗ trợ hệ thống trí tuệ nhân tạo Apple Intelligence cùng bút cảm ứng Apple Pencil Pro. Dưới đây là bảng giá chi tiết, phân tích sâu từng thông số kỹ thuật và cẩm nang so sánh toàn diện giúp bạn đưa ra quyết định mua sắm tối ưu nhất.

Bảng giá iPad Air M3 chính hãng (VN/A) tại XTmobile

Tại hệ thống XTmobile, các phiên bản iPad Air 7 M3 chính hãng VN/A đều được áp dụng chính sách bảo hành 12 tháng. Lưu ý mức giá thực tế có thể dao động tùy theo từng tùy chọn màu sắc và chương trình khuyến mãi theo ngày. Quý khách vui lòng liên hệ hotline miễn phí 1800.6229 để nhận báo giá chính xác, kèm ưu đãi trả góp 0% lãi suất và chính sách trợ giá thu cũ đổi mới.

Bảng giá iPad Air M3 chính hãng (VN/A) tại XTmobile

Bảng giá iPad Air M3 11 inch

Dung lượng bộ nhớPhiên bản WiFiPhiên bản 5G (Cellular)
128GB13.999.000đ19.099.000đ
256GB17.999.000đ20.099.000đ
512GB23.499.000đ26.999.000đ
1TB29.999.000đ37.999.000đ

Bảng giá iPad Air M3 13 inch

Dung lượng bộ nhớPhiên bản WiFiPhiên bản 5G (Cellular)
128GB16.799.000đ18.899.000đ
256GB23.999.000đLiên hệ
512GB27.999.000đ32.999.000đ
1TB33.999.000đ37.999.000đ

iPad Air M3 là gì? Ra mắt khi nào?

iPad Air M3 được Apple chính thức giới thiệu vào ngày 04/03/2025 (cùng thời điểm ra mắt iPad Gen 11 dùng chip A16) và chính thức mở bán toàn cầu từ ngày 12/03/2025. Máy có mức giá khởi điểm giữ nguyên như thế hệ M2 tiền nhiệm: 599 USD cho bản 11 inch và 799 USD cho bản 13 inch. Máy xuất xưởng với iPadOS 18 và hiện đã được nâng cấp lên iPadOS 27 (phát hành ngày 14/9/2026).

iPad Air M3 là gì? Ra mắt khi nào?

Thuộc dòng máy tính bảng thế hệ thứ 7 của nhánh Air, model này thường được gọi dưới các tên: iPad Air 7, iPad Air 2025 hay iPad Air M3 (tại hệ thống XTmobile được niêm yết chính xác là "iPad Air 7 M3"). So với thế hệ tiền nhiệm iPad Air M2 (2024), bản M3 kế thừa trọn vẹn ngôn ngữ thiết kế, kích thước màn hình, cụm camera và hệ sinh thái phụ kiện, tập trung bứt phá ở vi xử lý trung tâm:

  • Tốc độ xử lý tổng thể nhanh gần gấp đôi so với iPad Air chạy chip M1.
  • Nhanh gấp tới 3,5 lần so với thế hệ iPad Air sử dụng chip A14 Bionic.
  • Mặc dù từ tháng 3/2026, Apple đã dừng kinh doanh trực tiếp trên Apple Store Online để nhường chỗ cho dòng iPad Air M4, nhưng máy vẫn được phân phối mới 100% chính hãng tại các hệ thống bán lẻ ủy quyền như XTmobile với giá "hời" hơn rất nhiều.

Bảng so sánh thông số kỹ thuật giữa iPad Air M3 11 inch và 13 inch

Thông sốiPad Air M3 11 inchiPad Air M3 13 inch
Màn hìnhLiquid Retina 11" (10,86"), 2360 x 1640, 264 ppiLiquid Retina 13" (12,9"), 2732 x 2048, 264 ppi
Độ sáng500 nit600 nit
Công nghệ màn hìnhIPS LCD 60Hz, cán màng toàn phần, phủ chống chói, dải màu P3, True ToneIPS LCD 60Hz, cán màng toàn phần, phủ chống chói, dải màu P3, True Tone
ChipApple M3: CPU 8 lõi (4 hiệu năng + 4 tiết kiệm điện), GPU 9 lõi, Neural Engine 16 lõiApple M3: CPU 8 lõi (4 hiệu năng + 4 tiết kiệm điện), GPU 9 lõi, Neural Engine 16 lõi
RAM8GB (băng thông 100GB/s)8GB
Bộ nhớ128GB / 256GB / 512GB / 1TB128GB / 256GB / 512GB / 1TB
Camera sau12MP góc rộng (f/1.8), quay 4K12MP góc rộng (f/1.8), quay 4K
Camera trước12MP góc siêu rộng, đặt cạnh ngang, Center Stage12MP góc siêu rộng, đặt cạnh ngang, Center Stage
Bảo mậtTouch ID trên nút nguồnTouch ID trên nút nguồn
Cổng kết nốiUSB-C (USB 3), hỗ trợ xuất hìnhUSB-C (USB 3), hỗ trợ xuất hình
Kết nối không dâyWi-Fi 6E, Bluetooth 5.3; bản Cellular 5G, chỉ eSIMNhư bản 11 inch
Pin28,93Wh, tối đa 10 giờ36,59Wh, tối đa 10 giờ
Kích thước247,6 x 178,5 x 6,1mm280,6 x 214,9 x 6,1mm
Trọng lượng460g (cả bản WiFi và Cellular)616g (WiFi), 617g (Cellular)
Bút hỗ trợApple Pencil Pro, Apple Pencil (USB-C)Apple Pencil Pro, Apple Pencil (USB-C)
Bàn phímMagic Keyboard cho iPad Air (M3)Magic Keyboard cho iPad Air (M3)
Màu sắcXám không gian, Xanh dương, Tím, Ánh saoNhư bản 11 inch
Apple IntelligenceCóCó

Đánh giá chi tiết iPad Air M3

Thiết kế siêu mỏng 6,1mm, hoàn thiện nhôm nguyên khối cao cấp

Cả hai bản 11 inch và 13 inch đều sở hữu độ mỏng ấn tượng chỉ 6,1mm, kết cấu viền mỏng đều cả 4 cạnh tạo cảm giác thị giác cân đối.

Thiết kế siêu mỏng 6,1mm, hoàn thiện nhôm nguyên khối cao cấp
  • iPad Air M3 11 inch (460g): Bạn dễ dàng cầm bằng một tay khi đọc tài liệu, ghi chú khi đứng thuyết trình hoặc xếp gọn gàng vào balo, túi xách tote mang đi làm việc hàng ngày.
  • Pad Air M3 13 inch (616g): Định hình là chiếc tablet làm việc chuyên nghiệp, phù hợp khi đặt cố định trên bàn làm việc hoặc gắn kèm bàn phím để thay thế máy tính xách tay.
  • Bốn tùy chọn màu: Xám không gian, Xanh dương, Tím và Ánh sao mang đến diện mạo sang trọng, hiện đại. Do kích thước và hệ thống nam châm từ tính giữ nguyên từ bản M2, bạn hoàn toàn có thể tận dụng lại bao da, ốp lưng, kính cường lực cũ để tiết kiệm chi phí.

Màn hình Liquid Retina, phủ chống chói

Đây là điểm khác biệt lớn nhất giữa iPad Air M3 và iPad Gen 11. Màn hình iPad Air được cán màng toàn phần, nghĩa là lớp kính và tấm nền hiển thị dính liền, không có khoảng hở. Khi viết bằng Apple Pencil, nét mực xuất hiện ngay dưới đầu bút như viết trên giấy, rất quan trọng với người vẽ minh họa hay ghi chú nhiều.

Lớp phủ chống chói giúp giảm phản chiếu khi ngồi gần cửa sổ hoặc dưới đèn văn phòng, còn dải màu P3 hiển thị màu sắc rộng và chính xác hơn khi chỉnh ảnh. Màn hình bản 13 inch có độ sáng 600 nit, cao hơn bản 11 inch (500 nit), nên dễ nhìn hơn khi dùng ở nơi nhiều ánh sáng. Màn hình 13 inch độ phân giải 2732 x 2048 cho không gian đủ rộng để mở hai ứng dụng cạnh nhau với kích thước gần như hai chiếc iPad mini.

Màn hình Liquid Retina, phủ chống chói

Tuy nhiên, ở tốc độ làm mới thì màn hình chỉ dừng lại ở mức 60Hz, chưa có ProMotion 120Hz mượt mà như iPad Pro. Với tác vụ ghi chép, xem phim, đọc báo, điều này không ảnh hưởng nhiều; tuy nhiên nếu bạn đã quen dùng iPhone dòng Pro 120Hz, bạn sẽ cảm nhận được độ khựng nhẹ khi lướt cuộn trang web ở tốc độ cao.

Chip Apple M3: Sức mạnh đồ họa tương đương laptop chuyên nghiệp

Được xây dựng trên cấu trúc CPU 8 lõi (4 lõi hiệu năng cao + 4 lõi tiết kiệm điện), GPU 9 lõi, Neural Engine 16 lõi cùng 8GB RAM, chip M3 trên iPad Air đem lại hiệu năng xử lý đáng kinh ngạc:

Chip Apple M3: Sức mạnh đồ họa tương đương laptop chuyên nghiệp
  • Kiến trúc đồ họa thế hệ mới: Lần đầu tiên dòng iPad Air có ray tracing tăng tốc phần cứng, Dynamic Caching và mesh shading. Các tựa game hỗ trợ ray tracing hiển thị đổ bóng và ánh sáng phản chiếu chân thực hơn. Các game nặng phổ biến như Genshin Impact hay Honkai: Star Rail chạy mượt ở thiết lập đồ họa cao.
  • Bộ giải mã truyền thông thế hệ mới: Tăng tốc phần cứng cho HEVC, ProRes, ProRes RAW và giải mã video chuẩn AV1. Nhờ đó, việc xem video 4K trên YouTube, Netflix mượt hơn và tiết kiệm pin vượt trội.
  • Bạn có thể thoải mái vẽ hàng chục layer đồ họa nặng trên Procreate, xử lý nhiều ảnh RAW trên Adobe Lightroom hoặc render video 4K nhiều lớp timeline trên LumaFusion, Final Cut Pro mà không gặp hiện tượng giật lag hay quá nhiệt.
  • Bộ nhớ 8GB RAM là đủ dùng cho đa số người dùng phổ thông và bán chuyên, vận hành mượt mà các tính năng Apple Intelligence cơ bản. Tuy nhiên, trên iPadOS 27, một số tính năng Siri AI cao cấp nhất chỉ có trên iPad dùng chip M4 trở lên với 12GB RAM. Vì vậy, các biên tập viên video chuyên nghiệp và những người muốn trải nghiệm đầy đủ Siri AI thế hệ mới nên hướng tới iPad Air M4 với 12GB RAM.

Trải nghiệm hệ thống Apple Intelligence và giao diện iPadOS 26

Nhờ sự kết hợp giữa chip M3 và 8GB RAM, iPad Air M3 tương thích hoàn hảo với hệ thống Apple Intelligence:

Trải nghiệm hệ thống Apple Intelligence và giao diện iPadOS 26
  • Writing Tools: Công cụ hỗ trợ viết lại câu từ, tóm tắt báo cáo và hiệu đính ngữ pháp tự động trên mọi ứng dụng văn bản.
  • Sáng tạo hình ảnh: Bộ công cụ Image Playground, tạo emoji cá nhân hóa Genmoji, và tính năng Image Wand biến các nét phác thảo thô sơ trong ứng dụng Ghi chú thành bức tranh minh họa hoàn chỉnh.
  • Trợ lý thông minh: Tóm tắt chuỗi email, phân loại thông báo quan trọng và tương tác Siri tự nhiên, ngữ cảnh hóa sâu sắc hơn.
  • Hệ điều hành iPadOS 27: Kế thừa ngôn ngữ thiết kế Liquid Glass và hệ thống cửa sổ linh hoạt đã có từ iPadOS 26. Bạn có thể mở nhiều cửa sổ nổi, thay đổi kích cỡ tùy ý, mang lại cảm giác làm việc chuyên nghiệp như trên macOS. Phiên bản mới tinh chỉnh lại giao diện Liquid Glass, cải thiện hiệu năng các ứng dụng hệ thống và mang đến Siri AI thế hệ mới, dù một phần tính năng cao cấp được dành riêng cho iPad có 12GB RAM.

Tương thích Apple Pencil Pro và Magic Keyboard thế hệ mới

iPad Air M3 tiếp tục hỗ trợ đầy đủ cây bút cao cấp nhất của Apple, Apple Pencil Pro (dòng Air bắt đầu hỗ trợ bút này từ thế hệ M2):

Tương thích Apple Pencil Pro và Magic Keyboard thế hệ mới
  • Cảm biến lực bóp: Bóp nhẹ thân bút để mở nhanh bảng công cụ cọ vẽ hoặc bảng màu.
  • Con quay hồi chuyển: Xoay nhẹ thân bút để điều chỉnh hướng nét cọ thư pháp hoặc nét bút dạ mượt mà.
  • Phản hồi xúc giác (Haptic feedback) & Tính năng di bút (Hover): Cung cấp phản hồi rung tinh tế và xem trước vị trí hạ bút trên màn hình.
  • Tích hợp mạng lưới Tìm (Find My): Dễ dàng định vị vị trí bút nếu vô tình để quên.
  • Máy cũng hỗ trợ thêm dòng bút Apple Pencil (USB-C) giá rẻ cho nhu cầu ghi chép thông thường. (Lưu ý: Máy không tương thích với Apple Pencil 2 và Pencil 1).

Phụ kiện bàn phím Magic Keyboard cho iPad Air (M3) mới bổ sung thêm hàng 14 phím chức năng tiện dụng, bàn di chuột trackpad phủ kính diện tích lớn hơn cùng bản lề nhôm sang trọng có tích hợp cổng sạc USB-C pass-through tiện lợi.

Camera: tối ưu cho học online, họp trực tuyến

Camera trước 12MP đặt ở cạnh ngang, phù hợp khi máy gắn bàn phím hoặc dựng ngang để họp Zoom, học online. Tính năng Center Stage tự động căn khung, giữ khuôn mặt ở giữa hình kể cả khi bạn di chuyển. Camera sau 12MP quay video 4K, đủ tốt để quét tài liệu, chụp bảng, ghi lại công trình.

Kết nối: USB-C 10Gb/s, Wi-Fi 6E, bản 5G chỉ dùng eSIM

Cổng USB-C hỗ trợ chuẩn USB 3 với tốc độ tối đa 10Gb/s, nhanh hơn đáng kể so với USB 2 trên iPad Gen 11. Với người chụp ảnh, quay video, việc chép thư mục ảnh RAW hay video 4K từ ổ cứng, thẻ nhớ sang iPad nhanh hơn nhiều lần. Cổng này cũng xuất hình ra màn hình ngoài.

Wi-Fi 6E tận dụng băng tần 6GHz khi dùng router đời mới, cho tốc độ cao và ít nhiễu hơn. Bản Cellular hỗ trợ 5G nhưng chỉ dùng eSIM, không có khe SIM vật lý; các nhà mạng lớn tại Việt Nam đều hỗ trợ eSIM.

Pin: đủ dùng cả ngày làm việc

iPad Air M3 11 inch có pin 28,93Wh, trong khi iPad Air M3 13 inch có pin 36,59Wh; cả hai được Apple công bố tối đa 10 giờ lướt web hoặc xem video. Trong thực tế, với nhu cầu học tập, ghi chú, làm việc văn phòng xen kẽ giải trí, máy đủ dùng trọn ngày. Dựng video, chơi game nặng sẽ làm thời lượng giảm rõ rệt.

Pin: đủ dùng cả ngày làm việc

Nên chọn mua iPad Air M3 11 Inch hay 13 Inch?

Việc chọn lựa kích thước màn hình phụ thuộc lớn vào không gian và thói quen làm việc của bạn:

  • Hãy chọn bản 11 inch nếu: Bạn là người thường xuyên di chuyển, sinh viên mang máy lên giảng đường, người hay cầm máy trên tay để đọc sách báo, vẽ phác thảo ngoại cảnh hoặc muốn tiết kiệm một khoản ngân sách từ 2,8 đến 6 triệu đồng. Bản 11 inch nhẹ hơn 156 gram nên việc bỏ vào túi xách hàng ngày vô cùng nhẹ nhàng.
  • Hãy chọn bản 13 inch nếu: Bạn là họa sĩ minh họa chuyên nghiệp, designer cần không gian vẽ rộng rãi, người thường xuyên mở song song hai ứng dụng (Split View) hoặc có ý định kết hợp cùng Magic Keyboard để thay thế hoàn toàn một chiếc laptop văn phòng. Độ sáng cao hơn (600 nit) và diện tích hiển thị gần bằng trang giấy khổ A4 giúp bạn làm việc lâu dài mà không bị mỏi mắt.

iPad Air M3 hay iPad Air M4: Nên mua bản nào?

Tiêu chíiPad Air M3 (2025)iPad Air M4 (2026)
ChipM3: CPU 8 lõi, GPU 9 lõiM4: CPU 8 lõi, GPU 9 lõi
Hiệu năngMức chuẩnNhanh hơn tới 30%
RAM8GB (100GB/s)12GB (120GB/s)
Màn hìnhLiquid Retina 60Hz, cán màng, chống chóiGiống M3
Wi-Fi / BluetoothWi-Fi 6E, Bluetooth 5.3Wi-Fi 7, Bluetooth 6, Thread (chip N1)
Modem (bản Cellular)5G5G với modem Apple C1X (dữ liệu di động nhanh hơn tới 50%, tiết kiệm 30% năng lượng)
Bút, bàn phímApple Pencil Pro, USB-C; Magic Keyboard cho iPad AirApple Pencil Pro, USB-C; Magic Keyboard cho iPad Air

Điểm vượt trội của iPad Air M4: Hiệu năng tăng khoảng 30%, RAM nâng lên 12GB với băng thông 120GB/s, hỗ trợ Wi-Fi 7 thế hệ mới và modem C1X. Nhờ 12GB RAM, M4 cũng là bản Air duy nhất mở khóa toàn bộ tính năng Siri AI cao cấp trên iPadOS 27. Tuy nhiên, thiết kế thân máy, kích thước màn hình, độ phân giải, camera và khả năng tương thích Apple Pencil Pro đều được giữ nguyên như iPad Air M3.

  • Chọn iPad Air M3: Thích hợp cho 90% người dùng hiện nay (học sinh, sinh viên, nhân viên văn phòng, vẽ truyện tranh, dựng video ngắn). Việc tiết kiệm khoảng 4,3 triệu đồng giúp bạn sở hữu ngay một cây bút Apple Pencil Pro xịn sò – điều mang lại giá trị trải nghiệm thực dụng hơn nhiều so với phần hiệu năng dư thừa của chip M4.
  • Chọn iPad Air M4: Dành cho các chuyên gia dựng phim chuyên nghiệp, xử lý file đồ họa khổng lồ cần bộ nhớ RAM 12GB để chạy đa nhiệm dài hạn, hoặc muốn trải nghiệm chuẩn mạng Wi-Fi 7 mới nhất, hoặc người muốn dùng đầy đủ Siri AI thế hệ mới trên iPadOS 27.

Hướng dẫn chọn mua iPad Air M3 theo dung lượng bộ nhớ và kết nối phù hợp

  • Bản 128GB: Phù hợp với nhu cầu học tập, ghi chú, giải quyết công việc văn phòng và giải trí trực tuyến. Thích hợp cho học sinh, sinh viên có thói quen sao lưu tài liệu trên các dịch vụ đám mây như iCloud hay Google Drive.
  • Bản 256GB: Phương án cân bằng và tối ưu nhất. Rất thích hợp cho những ai vẽ đồ họa chuyên nghiệp trên Procreate lưu nhiều project, tải phim giải trí offline khi đi công tác xa, hoặc có định hướng gắn bó bền bỉ cùng máy từ 4 đến 5 năm tới.
  • Bản 512GB và 1TB: Lựa chọn hoàn hảo cho các nhà sáng tạo nội dung, nhiếp ảnh gia chụp ảnh RAW hoặc editor thường xuyên cắt dựng video 4K trực tiếp trên tablet. Nhờ cổng USB 3 tốc độ 10Gb/s, bạn cũng có thể dễ dàng gắn kèm các ổ cứng SSD rời để mở rộng không gian làm việc.
  • Bản WiFi hay 5G? Nếu chủ yếu làm việc tại nhà, giảng đường, văn phòng công ty hoặc quen thao tác phát điểm phát sóng từ iPhone, bản WiFi sẽ giúp bạn tiết kiệm chi phí tối đa. Nếu công việc đòi hỏi phải di chuyển ngoài hiện trường hoặc đi công tác xa liên tục, phiên bản 5G (hỗ trợ eSIM) sẽ là trợ thủ đắc lực đảm bảo liên lạc không bị gián đoạn.

    Hướng dẫn chọn mua iPad Air M3 theo dung lượng bộ nhớ và kết nối phù hợp

Ai nên mua iPad Air M3?

  • Học sinh, sinh viên các khối ngành: Ghi chú bài giảng trực tiếp bằng Apple Pencil, đọc giáo trình PDF khổ lớn, tận dụng công cụ Apple Intelligence để tóm tắt các tài liệu tham khảo dài một cách nhanh chóng.
  • Họa sĩ vẽ minh họa, Graphic Designer bán chuyên: Tận dụng triệt để màn hình chuẩn màu DCI-P3, mặt kính dán màng không khe hở và sức mạnh từ chip M3 để làm chủ các ứng dụng đồ họa nặng như Procreate, Affinity Designer, Adobe Fresco.
  • Dân văn phòng, người thường xuyên công tác: Kết hợp hoàn hảo cùng phụ kiện Magic Keyboard để soạn thảo hợp đồng, lập bảng tính và tham gia các cuộc họp hội nghị truyền hình mọi lúc mọi nơi.
  • Nhà sáng tạo nội dung mạng xã hội: Dựng và biên tập các video ngắn (TikTok, YouTube Shorts, Reels) trực tiếp trên màn hình cảm ứng độ nét cao.
  • Người dùng các dòng máy đời sâu: Khách hàng đang sử dụng iPad Gen 9, Gen 10 hoặc iPad Air 4, Air 5 muốn có một bước nhảy vọt toàn diện về cấu hình và trải nghiệm phụ kiện thông minh với mức ngân sách hợp lý.

Mua iPad Air M3 chính hãng giá tốt, trả góp 0% tại XTmobile

XTmobile tự hào là hệ thống bán lẻ uy tín chuyên cung cấp các sản phẩm Apple, iPad, MacBook và phụ kiện chính hãng. Mua iPad Air M3 chính hãng tại XTmobile bạn sẽ nhận được nhiều ưu đãi hấp dẫn cùng như áp dụng đồng thời các chương trình khuyến mãi để sở hữu sản phẩm với giá cạnh tranh. Bên cạnh đó, cửa hàng còn hỗ trợ trả góp 0%, thu cũ lên đời máy mới trợ giá đến 90%....

XTmobile.vn