XTmobile.vn - Điện Thoại, iPad, MacBook, Phụ Kiện Chính Hãng TP.HCM và Đồng Nai

MacBook Pro

(57)
Chọn theo tiêu chí

MacBook Pro là dòng laptop hiệu năng cao đầu bảng của Apple, giải pháp tối ưu cho người dùng chuyên nghiệp đòi hỏi khả năng xử lý khối lượng công việc nặng: từ dựng phim, thiết kế đồ họa 3D, lập trình phức tạp, xử lý ảnh RAW dung lượng lớn cho đến vận hành mô hình trí tuệ nhân tạo (AI) trực tiếp tại chỗ.

Thế hệ MacBook Pro hiện tại được phân cấp rõ ràng theo 3 bậc vi xử lý: M5 (mạnh mẽ nhưng đề cao tính cơ động), M5 Pro (hiệu năng cao cho quy trình làm việc chuyên sâu hằng ngày) và M5 Max (sức mạnh đỉnh cao cho khối lượng công việc khắt khe nhất). Bài viết này sẽ phân tích chi tiết từng phiên bản, cập nhật bảng giá chính hãng tại XTmobile và đưa ra lời khuyên chọn cấu hình chuẩn xác, giúp bạn đầu tư ngân sách tối ưu nhất.

MacBook Pro là gì? Các thế hệ đang bán

MacBook Pro hiện mang đến hai tùy chọn kích thước màn hình là 14 inch và 16 inch, cùng hai gam màu sang trọng: Đen Không Gian (Space Black) và Bạc (Silver).

  • MacBook Pro 14 inch: Cho phép tùy chọn vi xử lý M5 tiêu chuẩn, M5 Pro hoặc M5 Max.
  • MacBook Pro 16 inch: Được thiết kế thuần túy cho nhu cầu công suất cao, chỉ có hai tùy chọn chip M5 Pro hoặc M5 Max (không có bản M5 tiêu chuẩn).

    MacBook Pro là gì? Các thế hệ đang bán

Về thời điểm ra mắt, phiên bản MacBook Pro 14 inch trang bị chip M5 được Apple giới thiệu vào tháng 10/2025. Tiếp nối bước tiến đó, hai phiên bản chip cao cấp hơn là M5 Pro và M5 Max chính thức được công bố vào ngày 03/03/2026 và chính thức mở bán từ ngày 11/03/2026. Thiết kế ngoại hình tổng thể vẫn giữ nguyên nét sang trọng, vuông vức từ thế hệ tiền nhiệm; toàn bộ sức mạnh nâng cấp đều hội tụ ở phần cứng bên trong: kiến trúc vi xử lý mới, bộ nhớ hợp nhất, băng thông SSD, chuẩn kết nối không dây thế hệ mới và cổng giao tiếp Thunderbolt băng thông lớn.

Bảng giá MacBook Pro tại XTmobile

Bảng dưới đây tổng hợp một số phiên bản MacBook Pro M5 chính hãng VN/A đang bán tại XTmobile. Mức trả trước tương ứng 15% giá máy khi chọn mua trả góp.

Phiên bảnGiá bánTrả trước
MacBook Pro 14 inch M5 (16GB/512GB)40.499.000đ6.074.850đ
MacBook Pro 14 inch Nano M5 (16GB/512GB)40.999.000đ6.149.850đ
MacBook Pro 14 inch M5 Pro (15 CPU, 16 GPU, 24GB/1TB)67.399.000đ10.109.850đ
MacBook Pro 16 inch M5 Pro (18 CPU, 20 GPU, 24GB/1TB)70.799.000đ10.619.850đ
MacBook Pro 16 inch M5 Pro (18 CPU, 20 GPU, 48GB/1TB)83.999.000đ12.599.850đ
MacBook Pro 14 inch M5 Max (18 CPU, 32 GPU, 36GB/2TB)97.999.000đ14.699.850đ
MacBook Pro 16 inch M5 Max (18 CPU, 32 GPU, 36GB/2TB)113.999.000đ17.099.850đ
MacBook Pro 16 inch M5 Max (18 CPU, 40 GPU, 48GB/2TB)119.999.000đ17.999.850đ
MacBook Pro 14 inch M4 (16GB/512GB)37.299.000đ5.594.850đ

Lưu ý: Bảng giá trên có thể thay đổi linh hoạt tùy theo thời điểm và các chương trình khuyến mãi hiện hành. Để nhận thông tin ưu đãi và báo giá chính xác nhất, quý khách vui lòng theo dõi chi tiết tại từng trang sản phẩm trên website hoặc liên hệ trực tiếp tổng đài miễn cước 1800 6229 (hoạt động từ 08h30 – 21h30).

Những điểm nổi bật chung trên thế hệ MacBook Pro 2026

Dù bạn chọn phiên bản nào, trải nghiệm phần cứng cốt lõi trên dòng máy chuyên nghiệp của Apple vẫn giữ vững đẳng cấp dẫn đầu thị trường:

Màn hình Liquid Retina XDR chuẩn phòng thu

Cả hai kích thước màn hình đều sử dụng tấm nền Liquid Retina XDR cao cấp. Bản 14,2 inch đạt độ phân giải 3024 × 1964, trong khi bản 16,2 inch là 3456 × 2234, đồng nhất ở mật độ điểm ảnh sắc nét 254 ppi. Màn hình sở hữu độ tương phản ấn tượng 1.000.000:1, dải màu rộng P3, công nghệ cân bằng trắng True Tone cùng tần số quét ProMotion 120Hz thích ứng mượt mà. Độ sáng duy trì toàn màn hình đạt 1000 nits, có thể kích sáng tối đa 1600 nits khi hiển thị nội dung HDR và đạt độ sáng ngoài trời 1000 nits với chuẩn SDR. Điều này giúp các chuyên gia dựng phim, chỉnh màu giữ trọn vẹn chi tiết vùng sáng/tối mà màn hình laptop thông thường hay bỏ sót; đồng thời mang lại trải nghiệm cuộn lướt timeline, duyệt trang cực kỳ trơn tru.

Màn hình Liquid Retina XDR chuẩn phòng thu

Hệ thống cổng kết nối toàn diện

Nhằm phục vụ tối đa nhu cầu kết nối độc lập không cần cổng chuyển (hub rườm rà), mỗi chiếc máy đều tích hợp sẵn: 3 cổng USB-C Thunderbolt, 1 cổng HDMI chuẩn hóa cho máy chiếu/màn hình ngoài, khe đọc thẻ nhớ SDXC tiện dụng cho nhiếp ảnh gia, cổng sạc từ tính MagSafe 3 tiện lợi và jack cắm tai nghe 3,5 mm chuyên dụng.

Hệ thống cổng kết nối toàn diện

Chất lượng nghe nhìn và bảo mật hàng đầu

Camera 12MP Center Stage thông minh hỗ trợ tính năng Desk View (ghi hình mặt bàn làm việc), kết hợp cùng hệ thống 6 loa stereo cao cấp tích hợp woofer triệt tiêu rung động, cụm 3 micro chất lượng phòng thu và cảm biến vân tay Touch ID một chạm. Mọi nhu cầu họp trực tuyến, thuyết trình hay thu podcast đều được đáp ứng trọn vẹn ở chuẩn studio mà không cần lắp thêm phụ kiện rời.

Hệ thống cổng kết nối toàn diện  Chất lượng nghe nhìn và bảo mật hàng đầu

Nền tảng Apple Intelligence & macOS

Khai thác tối đa sức mạnh của macOS song hành cùng hệ sinh thái Apple Intelligence. Theo công bố từ Apple, tiếng Việt nằm trong danh sách ngôn ngữ được hỗ trợ chính thức (một số tính năng cụ thể sẽ được kích hoạt dần tùy theo từng khu vực và lộ trình cập nhật).

Nền tảng Apple Intelligence & macOS

Vật liệu thân thiện môi trường

Khung vỏ máy hoàn thiện từ 100% nhôm tái chế bền bỉ, đáp ứng tiêu chuẩn khắt khe và đạt chứng nhận tiết kiệm năng lượng ENERGY STAR theo công bố của Apple.

Vật liệu thân thiện môi trường


So sánh chi tiết hiệu năng: Chip M5, M5 Pro và M5 Max

Vi xử lý chính là yếu tố then chốt quyết định giá thành và khả năng đáp ứng công việc của máy. Dưới đây là bảng thông số so sánh chi tiết.

Bảng so sánh thông số kỹ thuật M5 vs M5 Pro vs M5 Max

Tiêu chíM5M5 ProM5 Max
Kích thước máy14 inch14 và 16 inch14 và 16 inch
CPU10 nhân (4 siêu nhân + 6 nhân tiết kiệm điện)15 nhân (5 siêu nhân + 10 nhân hiệu năng), hoặc 18 nhân (6 + 12)18 nhân (6 + 12)
GPU10 nhân16 hoặc 20 nhân32 hoặc 40 nhân
Neural Engine16 nhân16 nhân16 nhân
Băng thông bộ nhớ153GB/s307GB/s460GB/s (32 nhân GPU), 614GB/s (40 nhân GPU)
RAM tối đa32GB64GB128GB
Cổng Thunderbolt3 cổng Thunderbolt 4 (40Gb/s)3 cổng Thunderbolt 5 (120Gb/s)3 cổng Thunderbolt 5 (120Gb/s)
Màn hình ngoàiTối đa 2Tối đa 3Tối đa 4
Wi-Fi / BluetoothWi-Fi 6E, Bluetooth 5.3Wi-Fi 7, Bluetooth 6Wi-Fi 7, Bluetooth 6
Bộ mã hóa video1 engine video1 engine video2 engine video, 2 engine ProRes

Phân tích sức mạnh thực tế

  • Chip M5: Dư sức xử lý mượt mà các tác vụ sáng tạo vừa phải, văn phòng nâng cao và lập trình thông dụng.
  • Chip M5 Pro: Nhân đôi băng thông bộ nhớ lên mức 307GB/s, hỗ trợ RAM tối đa 64GB – rất lý tưởng cho công việc biên tập video 4K đa lớp, biên dịch mã nguồn nặng hoặc chạy song song nhiều máy ảo.
  • Chip M5 Max: Sở hữu băng thông khổng lồ lên tới 614GB/s, hỗ trợ tới 128GB RAM và tích hợp cụm bộ giải mã video kép. Đây là cỗ máy tối thượng phục vụ render 3D siêu nặng, hậu kỳ điện ảnh tiêu chuẩn cao hoặc xử lý trực tiếp các mô hình AI lớn ngay trên thiết bị.

Đặc biệt ở khả năng xử lý AI, Apple công bố vi xử lý M5 Pro và M5 Max xử lý câu lệnh (prompt) cho mô hình ngôn ngữ lớn nhanh hơn tối đa 4 lần so với thế hệ M4 Pro và M4 Max nhờ công nghệ Neural Accelerator tích hợp trực tiếp trong từng nhân GPU. Bên cạnh đó, tốc độ đọc/ghi của ổ cứng SSD trên hai dòng chip này cũng tăng gấp đôi thế hệ trước, đạt mốc tối đa 14,5GB/s.

Phân tích sức mạnh thực tế

Về mặt công nghệ, hai dòng vi xử lý M5 Pro và M5 Max ứng dụng kiến trúc Fusion Architecture (ghép hai khối silicon thành một bộ xử lý hợp nhất) để tối ưu hóa băng thông. Đây cũng là lý do bộ đôi này được trang bị chuẩn giao tiếp tân tiến nhất: Thunderbolt 5, Wi-Fi 7 và Bluetooth 6 (thông qua chip mạng Apple N1), trong khi bản M5 tiêu chuẩn tiếp tục sử dụng Thunderbolt 4 và Wi-Fi 6E.

So sánh MacBook Pro 14 inch và MacBook Pro 16 inch

Bảng đối chiếu kích thước, trọng lượng và thời lượng pin

Tiêu chí14 inch16 inch
Màn hình14,2 inch, 3024 × 196416,2 inch, 3456 × 2234
Kích thước31,26 × 22,12 × 1,55 cm35,57 × 24,81 × 1,68 cm
Cân nặng1,55 kg (M5), 1,60 kg (M5 Pro), 1,62 kg (M5 Max)2,14 kg (M5 Pro), 2,15 kg (M5 Max)
Dung lượng pin72,4Wh100Wh
Xem videoM5 tối đa 24 giờ, M5 Pro 22 giờ, M5 Max 20 giờM5 Pro tối đa 24 giờ, M5 Max 22 giờ
Duyệt web qua Wi-FiM5 16 giờ, M5 Pro 14 giờ, M5 Max 13 giờM5 Pro 17 giờ, M5 Max 16 giờ
Sạc đi kèm70W (M5, M5 Pro 15 nhân), 96W (M5 Pro 18 nhân, M5 Max)140W

Khi nào nên chọn MacBook Pro 14 inch?

Chọn MacBook Pro 14 inch nếu: Bạn đề cao tính linh hoạt, thường xuyên di chuyển làm việc, công tác, gặp gỡ đối tác. Bản 14 inch nhẹ hơn bản 16 inch khoảng 0,5 kg, vừa vặn tuyệt đối trong hầu hết các dòng balo hiện nay.

Khi nào nên chọn MacBook Pro 16 inch?

Chọn MacBook Pro 16 inch nếu: Bạn làm việc cố định tại văn phòng hoặc bàn làm việc (desk setup), cần không gian hiển thị rộng rãi để mở nhiều cửa sổ/kéo timeline dựng hình phức tạp, đồng thời ưu tiên dung lượng pin 100Wh lớn nhất.

Nên chọn RAM và SSD bao nhiêu?

Bộ nhớ RAM trên dòng MacBook Pro là kiến trúc Unified Memory (bộ nhớ hợp nhất) được tích hợp cố định trên vi mạch của chip, tương tự ổ cứng SSD cũng được hàn liền trên bo mạch. Cả RAM và SSD đều không thể nâng cấp sau khi mua máy, vì vậy việc xác định đúng thông số ngay từ đầu là điều kiện tiên quyết:

Nên chọn RAM và SSD bao nhiêu?

Hướng dẫn chọn RAM: 16GB, 24GB hay từ 36GB trở lên?

  • 16GB: Đáp ứng thoải mái nhu cầu văn phòng nâng cao, học tập, lập trình web cơ bản và xử lý ảnh 2D thông thường.
  • 24GB: Mức dung lượng lý tưởng, an toàn cho lập trình ứng dụng di động, biên tập video 4K đa luồng và làm việc đa nhiệm nhiều phần mềm đồ họa cùng lúc.
  • 36GB – 48GB trở lên: Lựa chọn bắt buộc cho dựng hình 3D, hậu kỳ hiệu ứng kỹ xảo điện ảnh chuyên nghiệp hoặc chạy trực tiếp các mô hình AI ngôn ngữ lớn (LLM).

Hướng dẫn chọn dung lượng SSD: Tối thiểu bao nhiêu là đủ?

  • Kể từ thế hệ chip M5 Pro và M5 Max, Apple đã chính thức loại bỏ tùy chọn 512GB: M5 Pro khởi điểm từ 1TB và M5 Max khởi điểm từ 2TB.
  • Đối với người dùng sáng tạo nội dung và làm phim, 1TB là mức tiêu chuẩn tối thiểu cần trang bị, hoặc bạn có thể kết hợp mở rộng dung lượng qua ổ cứng SSD ngoài thông qua cổng Thunderbolt tốc độ cao.

MacBook Pro M5 có đáng để nâng cấp từ MacBook Pro M4?

Ở phiên bản MacBook Pro 14 inch M5 tiêu chuẩn, Apple duy trì cấu trúc 10 nhân CPU và 10 nhân GPU tương tự M4, nhưng tăng băng thông bộ nhớ lên 153GB/s (so với 120GB/s trên M4) và tích hợp thêm công nghệ Neural Accelerator trong GPU để xử lý tác vụ AI tối ưu hơn. Xét về ngoại hình, màn hình, camera hay cổng giao tiếp, máy không có nhiều sự thay đổi lớn.

  • Lời khuyên: Bản M5 tiêu chuẩn là bước nhảy vọt rất đáng giá nếu bạn đang sử dụng các thế hệ MacBook chạy chip Intel hoặc chip Apple M1/M2 đời cũ. Tuy nhiên, nếu bạn đang sở hữu MacBook Pro M4, hiệu năng hiện tại vẫn còn rất mạnh mẽ và chưa nhất thiết phải đổi máy ngay.
  • Tối ưu chi phí: Nếu muốn tiết kiệm ngân sách, mẫu MacBook Pro 14 inch M4 (16GB/512GB) với mức giá 37.299.000đ (tiết kiệm khoảng 3 triệu đồng so với bản M5 tương đương) vẫn là một lựa chọn cực kỳ kinh tế mà vẫn đáp ứng xuất sắc mọi tác vụ chuyên môn.
  • Nâng cấp M4 Pro lên M5 Pro: Sự khác biệt sẽ rõ ràng hơn rất nhiều khi M5 Pro khởi điểm với SSD dung lượng lớn 1TB, đón đầu công nghệ kết nối tương lai Wi-Fi 7, Bluetooth 6 và khả năng xử lý AI vượt trội.

    MacBook Pro M5 có đáng để nâng cấp từ MacBook Pro M4?

Tư vấn chọn mua cấu hình MacBook Pro theo từng nhóm ngành nghề

Nhằm giúp bạn không mua "thừa cấu hình gây lãng phí" hoặc "thiếu dung lượng làm chậm tiến độ công việc", hãy tham khảo bảng gợi ý dưới đây:

  • Sinh viên ngành kỹ thuật, chuyên viên văn phòng, Creator cá nhân: Chọn MacBook Pro 14 inch M5. Cấu hình này đáp ứng hoàn hảo nhu cầu chỉnh sửa ảnh, dựng vlog ngắn, viết code và xử lý đa nhiệm, đồng thời có thời lượng pin ấn tượng nhất dòng (lên tới 24 giờ xem video theo công bố).
  • Lập trình viên (Developer), Designer, Video Editor dựng 4K: Chọn MacBook Pro M5 Pro. Băng thông 307GB/s, tùy chọn RAM lên đến 64GB cùng chuẩn Thunderbolt 5 giúp tăng tốc biên dịch các tệp code lớn, xử lý layer đồ họa phức tạp và xuất ra nhiều màn hình ngoài mượt mà. Chọn bản 14 inch nếu cần di chuyển, hoặc bản 16 inch nếu cần không gian làm việc rộng rãi cùng pin 100Wh.
  • Đạo diễn hậu kỳ điện ảnh, 3D Artist, Kỹ sư Machine Learning / AI: Chọn MacBook Pro M5 Max. Sức mạnh từ 128GB RAM, băng thông 614GB/s và cụm đôi video engine là "vũ khí" tối thượng cho các dự án hạng nặng, nơi tốc độ render và thời gian trích xuất file tính bằng tiền bạc. Nếu quy trình làm việc chưa đạt đến cường độ này, M5 Pro vẫn là sự đầu tư hợp lý và hiệu quả hơn.

Màn hình Nano-texture trên MacBook Pro: Có thực sự đáng tiền?

Tại XTmobile, phiên bản MacBook Pro 14 inch Nano M5 hiện có giá 40.999.000đ – chỉ chênh lệch vỏn vẹn 500.000đ so với bản kính tiêu chuẩn. Lớp kính Nano-texture được khắc chính xác ở cấp độ nanomet giúp khuếch tán ánh sáng và hạn chế tối đa hiện tượng phản chiếu (chói bóng), rất đắc lực cho những ai thường xuyên làm việc ngoài trời, quán cà phê hoặc phòng thu có cường độ ánh sáng phức tạp.

Tuy nhiên, bề mặt đặc thù này đòi hỏi người dùng cần bảo quản cẩn thận: chỉ sử dụng khăn lau chuyên dụng đi kèm từ Apple để vệ sinh, hạn chế việc chà xát mạnh hay chạm tay liên tục vào bề mặt. Nếu môi trường làm việc của bạn chủ yếu ở trong nhà hoặc văn phòng có ánh sáng ổn định, bản mặt kính tiêu chuẩn hoàn toàn đáp ứng tốt.

Màn hình Nano-texture trên MacBook Pro: Có thực sự đáng tiền?

Mua MacBook Pro chính hãng tại XTmobile

Khi chọn mua máy tính MacBook Pro tại XTmobile, quý khách hàng hoàn toàn an tâm với dịch vụ uy tín và chính sách bảo hành minh bạch:

  • Sản phẩm chính hãng: Toàn bộ máy đều là hàng chính hãng Apple Việt Nam (mã VN/A), bảo hành tiêu chuẩn 12 tháng tại các trung tâm bảo hành ủy quyền của Apple trên toàn quốc.
  • Chính sách tài chính linh hoạt: Hỗ trợ trả góp 0% lãi suất với mức trả trước hấp dẫn chỉ từ 15% giá trị máy, thủ tục nhanh gọn.
  • Thu cũ đổi mới (Trade-in): Trợ giá hấp dẫn giúp bạn nâng cấp lên đời máy mới với chi phí tiết kiệm nhất.

Câu hỏi thường gặp về MacBook Pro (FAQ)

MacBook Pro mới nhất hiện nay là dòng nào?

Thế hệ mới nhất là MacBook Pro 14 inch và 16 inch trang bị chip M5 Pro và M5 Max (chính thức lên kệ từ 11/03/2026), kết hợp cùng phiên bản MacBook Pro 14 inch chip M5 ra mắt vào tháng 10/2025.

Nên mua MacBook Pro 14 inch hay 16 inch?

Bản 14 inch (trọng lượng từ 1,55 - 1,62 kg) là lựa chọn hàng đầu cho sự linh hoạt và di động. Bản 16 inch (nặng khoảng 2,14 - 2,15 kg) mang lại lợi thế về diện tích màn hình hiển thị lớn và thời lượng pin 100Wh bền bỉ.

MacBook Pro M5 sở hữu những cổng kết nối nào?

Thiết bị trang bị đầy đủ: 3 cổng USB-C Thunderbolt (chuẩn Thunderbolt 4 trên bản M5 và chuẩn Thunderbolt 5 tốc độ cao trên bản M5 Pro/M5 Max), 1 cổng HDMI, 1 khe cắm thẻ nhớ SDXC, 1 cổng sạc từ tính MagSafe 3 cùng jack tai nghe 3,5 mm.

MacBook Pro có nâng cấp được RAM và ổ cứng SSD sau này không?

Không. Cả bộ nhớ RAM và ổ cứng SSD đều được hàn cố định trực tiếp vào bo mạch chủ của máy. Do đó, bạn cần cân nhắc kỹ nhu cầu để lựa chọn dung lượng chuẩn xác ngay từ thời điểm mua ban đầu.

Củ sạc đi kèm theo máy MacBook Pro M5 Pro có công suất bao nhiêu W?

Bản MacBook Pro 14 inch M5 Pro (15 nhân CPU) đi kèm bộ sạc 70W. Bản 18 nhân CPU và các dòng M5 Max 14 inch đi kèm sạc 96W. Riêng tất cả các phiên bản 16 inch đều được trang bị củ sạc công suất cao 140W.

XTmobile có áp dụng chương trình mua MacBook Pro trả góp 0% không?

Có. XTmobile hỗ trợ chương trình trả góp 0% lãi suất với mức trả trước ban đầu chỉ từ 15% giá trị máy. Bạn có thể gọi ngay đến tổng đài 1800 6229 để được chuyên viên hướng dẫn hồ sơ xét duyệt nhanh chóng.

MacBook Pro mã chính hãng VN/A khác gì so với máy xách tay?

MacBook Pro chính ngạch VN/A do Apple Việt Nam phân phối chính thức, hưởng đầy đủ chính sách bảo hành và hỗ trợ kỹ thuật tại các trung tâm bảo hành ủy quyền của Apple tại Việt Nam với hóa đơn VAT minh bạch. Hàng xách tay trôi nổi thường tiềm ẩn rủi ro về xuất xứ và các quy định tiếp nhận bảo hành phức tạp.

XTmobile.vn