XTmobile.vn - Điện Thoại, iPad, MacBook, Phụ Kiện Chính Hãng TP.HCM và Đồng Nai

MacBook Air

(20)
Chọn theo tiêu chí
Nội dung chính
Tổng quan các thế hệ MacBook Air chạy chip Apple Silicon (M1 đến M5)Bảng tóm tắt các mốc ra mắt và nâng cấp tiêu biểu qua từng thế hệXu hướng thiết kế và những điểm phần cứng cần lưu ýHướng dẫn chọn nhanh MacBook Air theo nhu cầu sử dụng và ngân sáchBảng giá MacBook Air chính hãng VN/A tại XTmobileĐánh giá chi tiết MacBook Air M5: Đỉnh cao thế hệ mới nhất 2026Sức mạnh vi xử lý Apple M5 và bộ tăng tốc AI Neural AcceleratorNâng cấp chuẩn SSD khởi điểm 512GB và tốc độ đọc ghi vượt bậcKết nối tương lai với Wi-Fi 7, Bluetooth 6 và thời lượng pin 18 giờBảng thông số kỹ thuật chi tiết MacBook Air M5 13 inch vs 15 inchAi là người nên xuống tiền sở hữu MacBook Air M5?Đánh giá MacBook Air M4: Điểm cân bằng hoàn hảo giữa giá bán và hiệu năngĐánh giá MacBook Air M3: Bước đệm kích thước 15 inch và lưu ý về cấu hình RAMĐánh giá MacBook Air M2: Lựa chọn mỏng nhẹ thời trang dưới 20 triệu đồngĐánh giá MacBook Air M1: Giải pháp tối ưu chi phí cho người dùng phổ thôngBảng so sánh tổng hợp thông số kỹ thuật 5 thế hệ: M1, M2, M3, M4 và M5Nên mua MacBook Air 13 inch hay 15 inch: Đâu là phiên bản dành cho bạn?Ưu thế về tính di động của phiên bản MacBook Air 13 inchLợi thế về không gian hiển thị và hệ thống 6 loa trên bản MacBook Air 15 inchCẩm nang lựa chọn cấu hình phần cứng: RAM, SSD, GPU và cổng kết nốiDung lượng RAM: Khi nào nên chọn 16GB hay 24GB?Lựa chọn bộ nhớ SSD và GPU 8 nhân vs 10 nhânBố cục cổng kết nối và lưu ý về hub chuyển đổi ngoại viNên mua MacBook Air hay nâng cấp lên MacBook Pro?Mua MacBook Air chính hãng tại XTmobileCâu hỏi thường gặp về dòng máy tính MacBook Air (FAQ)

MacBook Air là dòng máy tính xách tay siêu mỏng nhẹ của Apple, chinh phục đông đảo người dùng nhờ thân máy nguyên khối thanh lịch, thời lượng pin bền bỉ ấn tượng cùng hiệu năng đáp ứng trọn vẹn phần lớn tác vụ hằng ngày. Từ học tập, làm việc văn phòng, lập trình cơ bản cho đến chỉnh sửa ảnh và biên tập video ngắn, máy đều xử lý mượt mà và vận hành hoàn toàn êm ái nhờ triết lý thiết kế tản nhiệt không quạt.

Hiện tại, hệ thống XTmobile phân phối đầy đủ các dòng MacBook Air chính hãng từ thế hệ M1 kinh điển đến M5 mới nhất, bao gồm cả hai kích thước 13 inch và 15 inch. Bài viết này sẽ phân tích chi tiết điểm khác biệt giữa các thế hệ, cập nhật bảng giá niêm yết và đưa ra lời khuyên giúp bạn chọn được chiếc máy chuẩn xác với nhu cầu và ngân sách.

Tổng quan các thế hệ MacBook Air chạy chip Apple Silicon (M1 đến M5)

Apple chính thức chuyển đổi dòng MacBook Air sang kiến trúc vi xử lý Apple Silicon từ tháng 11/2020 với con chip M1 mang tính cách mạng. Trải qua từng thế hệ, Apple liên tục hoàn thiện dòng sản phẩm với những bước nâng cấp rõ nét:

MacBook Air

Bảng tóm tắt các mốc ra mắt và nâng cấp tiêu biểu qua từng thế hệ

Thế hệ máyThời điểm ra mắtKích thước màn hìnhĐiểm nâng cấp đáng chú ý nhất
MacBook Air M111/202013,3 inchThế hệ đầu tiên tiên phong sử dụng chip Apple Silicon
MacBook Air M206/202213,6 inchNgôn ngữ thiết kế phẳng mới, mang trở lại cổng sạc MagSafe 3, camera 1080p
MacBook Air M303/202413,6 và 15,3 inchBổ sung tùy chọn bản 15 inch, chuẩn Wi-Fi 6E, xuất 2 màn hình ngoài khi gập máy
MacBook Air M403/202513,6 và 15,3 inchVi xử lý CPU 10 nhân, RAM khởi điểm nâng lên 16GB, camera Center Stage 12MP
MacBook Air M503/202613,6 và 15,3 inchSSD khởi điểm nhân đôi lên 512GB, trang bị Wi-Fi 7, Bluetooth 6, tăng tốc AI vượt bậc

Xu hướng thiết kế và những điểm phần cứng cần lưu ý

Kể từ thế hệ M3 trở đi, thiết kế ngoại hình của MacBook Air gần như giữ nguyên vẹn form dáng unibody vuông vức và độ mỏng nhẹ tiêu chuẩn. Do đó, khi cân nhắc chọn mua, người dùng nên tập trung đối chiếu các yếu tố cấu hình cốt lõi gồm: thế hệ chip, dung lượng RAM, dung lượng ổ cứng SSD và các chuẩn kết nối không dây thay vì chỉ nhìn vào hình dáng bên ngoài.

Hướng dẫn chọn nhanh MacBook Air theo nhu cầu sử dụng và ngân sách

Nhu cầu & Mức ngân sáchThế hệ máy gợi ýLý do chọn lựa
Ngân sách tiết kiệm, chỉ học online, tin học văn phòng, xem phimMacBook Air M1 hoặc M2Giá thành mềm nhất, hiệu năng vẫn cực kỳ mượt mà cho tác vụ nhẹ
Cần máy bền bỉ dùng ổn định nhiều năm, giá bán hợp lýMacBook Air M4 (16GB RAM)Chuẩn RAM 16GB đa nhiệm thoải mái, xuất 2 màn hình ngoài, tối ưu Apple Intelligence
Muốn sở hữu máy mới nhất, dung lượng SSD lớn ngay từ đầuMacBook Air M5SSD khởi điểm sẵn 512GB siêu tốc, đón đầu Wi-Fi 7 và khả năng xử lý AI nhanh vượt trội
Thường xuyên mở nhiều cửa sổ, cần không gian hiển thị rộngMacBook Air M4 hoặc M5 bản 15 inchMàn hình lớn 15,3 inch rộng rãi, hệ thống 6 loa tích hợp woofer giải trí sống động
Hay di chuyển công tác, cần sự mỏng nhẹ tối đaBản 13 inch (M4 hoặc M5)Cân nặng tối ưu chỉ khoảng 1,23 đến 1,24 kg, dễ dàng bỏ gọn vào mọi loại balo
Chỉnh sửa ảnh chuyên sâu, dựng video thường xuyênMacBook Air M5 bản 24GB RAM hoặc cân nhắc MacBook ProĐòi hỏi dung lượng RAM lớn hơn cùng hệ thống tản nhiệt và GPU mạnh mẽ hơn

Bảng giá MacBook Air chính hãng VN/A tại XTmobile

Dưới đây là bảng tổng hợp các phiên bản MacBook Air chính hãng đang được phân phối tại hệ thống XTmobile. Mức trả trước tương ứng 15% giá trị máy khi khách hàng lựa chọn hình thức mua trả góp.

Phiên bản cấu hìnhGiá niêm yết (VNĐ)Mức trả trước 15% (VNĐ)
MacBook Air M5 Series
MacBook Air M5 13 inch (10 CPU, 8 GPU, 16GB/512GB)37.499.000đ5.624.850đ
MacBook Air M5 15 inch (10 CPU, 10 GPU, 16GB/1TB)38.799.000đ5.819.850đ
MacBook Air M5 15 inch (10 CPU, 10 GPU, 24GB/1TB)45.999.000đ6.899.850đ
MacBook Air M4 Series
MacBook Air M4 13 inch (16GB/256GB)24.999.000đ3.749.850đ
MacBook Air M4 13 inch (16GB/512GB)29.999.000đ4.499.850đ
MacBook Air M4 13 inch (24GB/512GB)34.999.000đ5.249.850đ
MacBook Air M4 15 inch (16GB/256GB)28.999.000đ4.349.850đ
MacBook Air M4 15 inch (16GB/512GB)33.999.000đ5.099.850đ
MacBook Air M2 Series
MacBook Air M2 13,6 inch (8GB/256GB)19.599.000đ2.939.850đ
MacBook Air M1 Series
MacBook Air M1 13 inch (8GB/256GB)16.599.000đ2.489.850đ

Đánh giá chi tiết MacBook Air M5: Đỉnh cao thế hệ mới nhất 2026

MacBook Air M5 được Apple công bố vào ngày 03/03/2026 và chính thức mở bán từ ngày 11/03/2026. Dòng máy có hai tùy chọn kích thước 13 inch và 15 inch với bốn gam màu cao cấp: Sky Blue, Silver, Starlight và Midnight.

MacBook Air M5

Sức mạnh vi xử lý Apple M5 và bộ tăng tốc AI Neural Accelerator

Trang bị vi xử lý Apple M5 với cấu trúc CPU 10 nhân (4 nhân hiệu năng cao kết hợp cùng 6 nhân tiết kiệm điện), GPU 8 nhân hoặc 10 nhân, bộ xử lý thần kinh Neural Engine 16 nhân và băng thông bộ nhớ đạt 153GB/s (cao hơn khoảng 28% so với M4). Đáng chú ý, mỗi nhân GPU đều được tích hợp thêm Neural Accelerator nhằm tối ưu hóa các tác vụ học máy. Theo công bố chính thức từ Apple, hiệu năng xử lý các tác vụ AI của Air M5 nhanh hơn tới 4 lần so với Air M4 và tới 9,5 lần so với Air M1.

Nâng cấp chuẩn SSD khởi điểm 512GB và tốc độ đọc ghi vượt bậc

Apple đã chính thức nâng dung lượng ổ cứng khởi điểm lên 512GB (gấp đôi mức 256GB của đời trước) và hỗ trợ dung lượng tùy chọn tối đa lên đến 4TB. Tốc độ đọc/ghi dữ liệu của SSD trên thế hệ M5 cũng tăng gấp đôi so với đời cũ, giúp khởi động ứng dụng và truyền tải tệp tin nặng tức thì.

Kết nối tương lai với Wi-Fi 7, Bluetooth 6 và thời lượng pin 18 giờ

Máy tích hợp chip mạng N1 độc quyền từ Apple, hỗ trợ đồng thời Wi-Fi 7, Bluetooth 6 và chuẩn Thread (cần thiết bị phát router tương thích để khai thác hết băng thông Wi-Fi 7). Thời lượng pin đạt mốc ấn tượng tối đa 18 giờ xem video và 15 giờ lướt web qua Wi-Fi. Máy đi kèm củ sạc 40W (công suất tối đa 60W) và dây cáp sạc MagSafe 3 bọc dù dài 2 m (để kích hoạt sạc nhanh cần củ sạc chuẩn USB PD từ 70W trở lên).

Bảng thông số kỹ thuật chi tiết MacBook Air M5 13 inch vs 15 inch

Tiêu chí kỹ thuậtMacBook Air M5 13 inchMacBook Air M5 15 inch
Màn hình hiển thị13,6 inch Liquid Retina (2560 × 1664, 224 ppi)15,3 inch Liquid Retina (2880 × 1864, 224 ppi)
Độ sáng & Màu sắc500 nits, dải màu P3, công nghệ True Tone500 nits, dải màu P3, công nghệ True Tone
Cấu hình GPUTùy chọn 8 nhân hoặc 10 nhân10 nhân tiêu chuẩn
Dung lượng RAM16GB (tùy chọn nâng cấp 24GB, 32GB)16GB (tùy chọn nâng cấp 24GB, 32GB)
Dung lượng SSDTừ 512GB, tùy chọn mở rộng đến 4TBTừ 512GB, tùy chọn mở rộng đến 4TB
Dung lượng Pin53,8Wh66,5Wh
Cổng kết nối2 cổng Thunderbolt 4, cổng MagSafe 3, jack 3,5 mm2 cổng Thunderbolt 4, cổng MagSafe 3, jack 3,5 mm
Hệ thống âm thanh4 loa ngoài stereo6 loa ngoài cao cấp tích hợp loa trầm (woofer)
Màn hình ngoàiHỗ trợ tối đa 2 màn hình rờiHỗ trợ tối đa 2 màn hình rời
Kích thước vật lý30,41 × 21,5 × 1,13 cm34,04 × 23,76 × 1,15 cm
Trọng lượng1,23 kg1,51 kg

Ai là người nên xuống tiền sở hữu MacBook Air M5?

Phiên bản M5 là lựa chọn hoàn hảo cho người dùng muốn sở hữu chiếc máy đời mới nhất với vòng đời sử dụng lâu dài nhiều năm tới, yêu cầu dung lượng lưu trữ thoải mái 512GB ngay từ đầu và cần chuẩn kết nối không dây tốc độ cao. Nếu bạn hiện đang sở hữu một chiếc MacBook Air M4, việc vội vàng đổi máy lúc này là chưa thực sự cần thiết.

Đánh giá MacBook Air M4: Điểm cân bằng hoàn hảo giữa giá bán và hiệu năng

Ra mắt vào tháng 03/2025, MacBook Air M4 duy trì hai phiên bản 13 inch và 15 inch. Trái tim của máy là vi xử lý M4 với CPU 10 nhân, GPU 8 hoặc 10 nhân, Neural Engine 16 nhân cùng băng thông bộ nhớ 120GB/s. Đây là cột mốc đầu tiên Apple chuẩn hóa RAM khởi điểm lên 16GB, tích hợp camera Center Stage 12MP thông minh và cho phép xuất cùng lúc 2 màn hình ngoài với độ phân giải lên đến 6K ở 60Hz ngay cả khi đang mở màn hình máy. Thiết bị trang bị kết nối Wi-Fi 6E, Bluetooth 5.3 và đạt thời lượng pin 18 giờ xem video theo thử nghiệm từ Apple.

Đánh giá MacBook Air M

Ưu thế nổi bật: M4 là lựa chọn có tỷ lệ hiệu năng trên giá thành (P/P) xuất sắc nhất hiện nay. Bản MacBook Air M4 13 inch (16GB/256GB) tại XTmobile có giá chỉ 24.999.000đ, thấp hơn tới khoảng 12,5 triệu đồng so với bản M5 (16GB/512GB). Nếu bạn không quá phụ thuộc vào SSD 512GB hay Wi-Fi 7, M4 là món hời công nghệ thực sự. Với bản 256GB, bạn có thể dễ dàng bổ sung ổ cứng ngoài khi nhu cầu dữ liệu tăng cao, hoặc cân nhắc chọn mua trực tiếp bản 512GB.

Đánh giá MacBook Air M3: Bước đệm kích thước 15 inch và lưu ý về cấu hình RAM

Trình làng vào tháng 03/2024, dòng Air M3 đánh dấu lần đầu tiên Apple tung ra thị trường cả hai phiên bản 13 inch và 15 inch trong cùng một sự kiện ra mắt. Máy sử dụng chip Apple M3 với CPU 8 nhân, GPU 8 hoặc 10 nhân, bổ sung Wi-Fi 6E, hỗ trợ xuất 2 màn hình ngoài khi gập máy lại, thời lượng pin 18 giờ, webcam 1080p, sạc MagSafe 3 và thiết kế không quạt êm ái.

Đánh giá MacBook Air M3

Lưu ý quan trọng: Khi tìm mua phiên bản M3, bạn cần kiểm tra rất kỹ thông số RAM. Thế hệ này ban đầu được phân phối với mức RAM khởi điểm chỉ 8GB (Apple mới nâng chuẩn mặc định lên 16GB từ giai đoạn cuối năm 2024). Mức 8GB RAM sẽ nhanh chóng chạm ngưỡng giới hạn nếu bạn có thói quen mở đa nhiệm nhiều ứng dụng hoặc mong muốn gắn bó với thiết bị trong thời gian dài.

Đánh giá MacBook Air M2: Lựa chọn mỏng nhẹ thời trang dưới 20 triệu đồng

Xuất hiện từ tháng 06/2022, MacBook Air M2 mang đến cuộc cách mạng diện mạo cho dòng Air: viền màn hình vát mỏng 13,6 inch, camera nâng lên 1080p sắc nét và đưa trở lại cổng sạc từ tính MagSafe 3 tiện dụng. Máy sở hữu chip M2 CPU 8 nhân, băng thông 100GB/s, độ sáng màn hình 500 nits, dàn loa 4 hướng và pin lên đến 18 giờ (máy hỗ trợ xuất tối đa 1 màn hình rời).

Đánh giá MacBook Air M2

Tại XTmobile, phiên bản MacBook Air M2 (8GB/256GB) đang có mức giá chỉ 19.599.000đ. Đây là giải pháp rất hợp lý cho học sinh, sinh viên, người làm văn phòng với ngân sách dưới 20 triệu nhưng vẫn muốn sở hữu form dáng hiện đại của Apple. Dẫu vậy, với cấu hình 8GB RAM, bạn nên cân nhắc kỹ nếu dự định sử dụng lâu dài từ 4 đến 5 năm khi các phần mềm và tính năng AI ngày một nặng hơn.

Đánh giá MacBook Air M1: Giải pháp tối ưu chi phí cho người dùng phổ thông

Chính thức ra mắt từ tháng 11/2020, MacBook Air M1 là thế hệ lịch sử mở ra kỷ nguyên chip Apple Silicon. Máy trang bị màn hình 13,3 inch Retina (2560 × 1600), độ sáng 400 nits, camera 720p, hệ thống loa stereo, pin 49,9Wh và băng thông bộ nhớ 68GB/s (hỗ trợ xuất 1 màn hình ngoài, sạc qua cổng Type-C và không có MagSafe).

Tại hệ thống XTmobile, bản MacBook Air M1 (8GB/256GB) sở hữu mức giá thấp nhất danh mục: chỉ 16.599.000đ. Máy vẫn hoàn thành trọn vẹn các tác vụ học tập online, lướt web, xử lý tài liệu văn phòng và giải trí xem phim. Điểm cần đánh đổi là chất lượng webcam 720p cơ bản, chuẩn kết nối Wi-Fi 6 cũ cùng mức RAM 8GB hạn chế khả năng đa nhiệm nặng.

Bảng so sánh tổng hợp thông số kỹ thuật 5 thế hệ: M1, M2, M3, M4 và M5

Tiêu chí kỹ thuậtMacBook Air M1MacBook Air M2MacBook Air M3MacBook Air M4MacBook Air M5
Số nhân CPU8 nhân8 nhân8 nhân10 nhân10 nhân
Băng thông bộ nhớ68GB/s100GB/s100GB/s120GB/s153GB/s
Kích thước màn hình13,3 inch13,6 inch13,6 & 15,3 inch13,6 & 15,3 inch13,6 & 15,3 inch
Chuẩn kết nối Wi-FiWi-Fi 6Wi-Fi 6Wi-Fi 6EWi-Fi 6EWi-Fi 7
Độ phân giải Camera720p FaceTime1080p FaceTime1080p FaceTime12MP Center Stage12MP Center Stage
Hỗ trợ màn hình ngoài1 màn hình1 màn hình2 (khi gập máy)2 màn hình2 màn hình
RAM khởi điểm8GB8GB8GB (bản mở bán)16GB16GB
SSD khởi điểm256GB256GB256GB256GB512GB
Giá tham khảo tại XTmobileTừ 16.599.000đTừ 19.599.000đXem trang M3Từ 24.999.000đTừ 37.499.000đ

Nhìn chung, hai bước nhảy vọt quan trọng nhất của dòng sản phẩm nằm ở thế hệ M4 (chuẩn hóa RAM 16GB, camera Center Stage, xuất 2 màn hình độc lập) và thế hệ M5 (chuẩn hóa SSD 512GB, tích hợp Wi-Fi 7 và tăng tốc AI mạnh mẽ). Nếu khả năng tài chính cho phép, lựa chọn từ đời M4 trở lên sẽ đảm bảo vòng đời sử dụng dài lâu nhất.

Nên mua MacBook Air 13 inch hay 15 inch: Đâu là phiên bản dành cho bạn?

Ưu thế về tính di động của phiên bản MacBook Air 13 inch

Với trọng lượng chỉ vỏn vẹn 1,23 kg và thiết kế mỏng gọn, phiên bản 13 inch sinh ra để phục vụ người dùng có nhu cầu di chuyển liên tục, dễ dàng cất gọn trong cặp xách, balo học sinh sinh viên hay túi chống sốc.

Nên mua MacBook Air 13 hay 15 inch

Lợi thế về không gian hiển thị và hệ thống 6 loa trên bản MacBook Air 15 inch

Phiên bản 15 inch (nặng 1,51 kg) là trợ thủ đắc lực cho những ai thường xuyên xử lý công việc đa nhiệm: chia đôi màn hình làm việc song song, duyệt bảng tính Excel nhiều cột hoặc theo dõi các dòng timeline biên tập mà không bị mỏi mắt. Đặc biệt, bản 15 inch được trang bị dàn âm thanh 6 loa tích hợp loa trầm woofer triệt rung, mang lại dải âm trầm mạnh mẽ và sống động hơn rất nhiều so với hệ thống 4 loa trên bản 13 inch.

Cẩm nang lựa chọn cấu hình phần cứng: RAM, SSD, GPU và cổng kết nối

Do toàn bộ linh kiện của MacBook Air đều được hàn cố định trực tiếp vào bo mạch chủ và không thể nâng cấp sau này, bạn cần cân nhắc kỹ các thông số sau:

Dung lượng RAM: Khi nào nên chọn 16GB hay 24GB?

  • 16GB RAM: Mức dung lượng tiêu chuẩn và cực kỳ an toàn cho hầu hết người dùng làm văn phòng, học tập, duyệt web hàng chục tab và xử lý hình ảnh 2D cơ bản.
  • 24GB RAM: Cần thiết cho người làm đồ họa cường độ cao, dựng phim thường xuyên hoặc chạy song song nhiều ứng dụng nặng.
  • Lưu ý: Bản 8GB (trên các dòng M1, M2, M3 cũ) chỉ nên dùng cho các tác vụ đơn giản, không phù hợp cho kế hoạch sử dụng lâu dài nhiều năm tới.

Lựa chọn bộ nhớ SSD và GPU 8 nhân vs 10 nhân

  • Ổ cứng SSD: Với đời M5, mức 512GB tiêu chuẩn đã rất thoải mái. Với đời M4, bạn nên ưu tiên phiên bản 512GB thay vì 256GB nếu không muốn phải sớm mang theo ổ cứng gắn ngoài.
  • Cấu hình GPU: Tùy chọn GPU 8 nhân đáp ứng hoàn hảo nhu cầu xem phim, văn phòng và học tập. Tùy chọn GPU 10 nhân sẽ mang lại hiệu quả rõ ràng hơn khi bạn cần xuất file đồ họa, render clip ngắn hoặc chơi game giải trí nhẹ.

Bố cục cổng kết nối và lưu ý về hub chuyển đổi ngoại vi

MacBook Air chỉ trang bị 2 cổng USB-C Thunderbolt 4 cùng 1 cổng sạc từ tính MagSafe 3 (từ đời M2 trở đi). Do máy không có cổng xuất hình HDMI trực tiếp và không có khe cắm thẻ nhớ SD, người dùng làm việc thường xuyên với máy chiếu hoặc thẻ nhớ máy ảnh nên trang bị thêm một bộ chuyển đổi hub nhỏ gọn.

Nên mua MacBook Air hay nâng cấp lên MacBook Pro?

Mẫu MacBook Pro 14 inch M5 (16GB/512GB) có giá 40.499.000đ, chỉ cao hơn phiên bản MacBook Air M5 13 inch (16GB/512GB) có giá 37.499.000đ đúng 3 triệu đồng. Với khoản tiền chênh lệch nhỏ này, MacBook Pro 14 inch mang đến hàng loạt giá trị vượt trội:

  • Màn hình công nghệ Liquid Retina XDR với độ sáng lên đến 1000 nits SDR và đạt đỉnh 1600 nits HDR (vượt xa mức 500 nits của dòng Air).
  • Tần số quét thích ứng ProMotion 120Hz cho trải nghiệm chuyển cảnh và cuộn trang siêu mượt mà.
  • Trang bị đầy đủ cổng giao tiếp: 1 cổng HDMI, 1 khe cắm thẻ SDXC và có tới 3 cổng USB-C Thunderbolt thay vì chỉ 2 cổng.
  • Đổi lại, máy dày hơn và nặng hơn (1,55 kg so với 1,23 kg của bản Air).

Nên mua MacBook Air nếu bạn đặt tính cơ động, độ mỏng nhẹ và tác vụ học tập văn phòng lên hàng đầu. Hãy chọn MacBook Pro nếu bạn làm việc thường xuyên với video, hình ảnh chất lượng cao hoặc cần một màn hình chuẩn đồ họa chuyên nghiệp cùng cổng kết nối ngoại vi độc lập.

Mua MacBook Air chính hãng tại XTmobile

Khi mua sắm thiết bị tại hệ thống XTmobile, quý khách hoàn toàn an tâm với dịch vụ chăm sóc khách hàng chuyên nghiệp và chính sách minh bạch: Mọi máy bán ra đều là hàng phân phối chính thức từ Apple Việt Nam (mã VN/A), áp dụng chính sách bảo hành chính hãng theo đúng quy định tại các trung tâm bảo hành ủy quyền của Apple trên toàn quốc.

  • Hỗ trợ trả góp 0% lãi suất: Mức chi trả trước ban đầu linh hoạt chỉ từ 15% giá trị máy, thủ tục duyệt hồ sơ nhanh gọn.
  • Chính sách thu cũ đổi mới (Trade-in): Hỗ trợ trợ giá tối đa giúp khách hàng tiết kiệm chi phí lên đời máy.

Câu hỏi thường gặp về dòng máy tính MacBook Air (FAQ)

MacBook Air mới nhất hiện nay là đời nào?

Đời máy mới nhất là dòng MacBook Air trang bị chip Apple M5 với hai phiên bản kích thước 13 inch và 15 inch, được Apple ra mắt ngày 03/03/2026 và chính thức mở bán từ ngày 11/03/2026.

Nên chọn mua MacBook Air M4 hay M5?

Nếu bạn muốn sở hữu dung lượng ổ cứng 512GB sẵn có ngay từ đầu, kết nối Wi-Fi 7 hiện đại và hiệu năng AI mạnh mẽ nhất, hãy chọn M5. Nếu muốn tiết kiệm ngân sách, MacBook Air M4 bản 16GB RAM là lựa chọn tuyệt vời vì ngôn ngữ thiết kế, màn hình và camera gần như tương đồng với thế hệ M5.

MacBook Air có tự nâng cấp thêm dung lượng RAM và SSD được không?

Hoàn toàn không thể. RAM và SSD trên MacBook Air được hàn cố định trực tiếp vào bo mạch chủ của máy. Khách hàng cần cân nhắc lựa chọn mức dung lượng đáp ứng tốt nhu cầu ngay tại thời điểm mua.

MacBook Air M1 ở thời điểm hiện tại còn đáng mua không?

MacBook Air M1 vẫn là một lựa chọn đáng cân nhắc nếu bạn có ngân sách eo hẹp và nhu cầu chỉ dừng ở mức học trực tuyến, làm việc văn phòng cơ bản và xem phim. Tuy nhiên, bạn cần lưu ý máy chỉ có 8GB RAM, camera 720p và chuẩn Wi-Fi 6 đời cũ.

MacBook Air M3 và M4 khác nhau ở những điểm nào?

MacBook Air M4 sở hữu CPU 10 nhân (M3 là 8 nhân), chuẩn hóa RAM khởi điểm lên 16GB ngay từ đầu, nâng cấp camera Center Stage 12MP và có băng thông bộ nhớ cao hơn (120GB/s so với 100GB/s trên M3).

Sinh viên nên chọn mua chiếc MacBook Air nào là hợp lý nhất?

Nếu muốn sử dụng bền bỉ trong suốt 4–5 năm đại học, người dùng nên ưu tiên các dòng MacBook Air M4 hoặc M5 phiên bản 16GB RAM. Nếu điều kiện tài chính có hạn, các mẫu MacBook Air M1 hoặc M2 vẫn hoàn thành xuất sắc các tác vụ nghiên cứu và học tập hằng ngày.

XTmobile.vn